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Wakulima mwani w

Na Mwandishi Wetu

ATIBU Mkuu Wizara ya
Mifugo na Uvuvi (Uvuvi),
Dk. Rashid Tamatamah,
amekabidhi vipande vya
kamba za manila 700,000 kwa

cha Songosongo, wilayani Kilwa,
mkoa wa Lindi.

Akizungumza na wananchi wa
Songosongo juzi, Dk. Tamatamah
alisema serikali kupitia Wizara ya
Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi)
imetoa kamba hizo, ili kuwawez-
esha wakulima wa mwani kwani
kamba ilikuwa ni moja ya changa-
moto waliyokuwa wakikabiliana
nayo.

Kamba hizi za manila (ambazo
kila moja ina urefu wa mita 10) ka-
tika kilimo cha mwani, hufungwa
katika vigingi na hutumika kwa
ajili ya kuoteshea mwani ambapo
mwani hufungwa katika kamba
hizo zinazosaidia pia mwani kuto-
chukuliwa na maji ya bahari pale

panapokuwapo na wimbi.

Dk. Tamatamah aliserna duniani
kote kwa sasa mwani unalimwa
kibiashara, hivyo mwani ni moja
ya zao linalopewa kipaumbele ka-
tika wizara.

Katika kilimo cha mwani wakuli-
ma wanakutana na changamoto
mbalimbali zikiwamo za ukosefu
wa mitaji na masoko.

“Wizara kupitia sekta ya uvuvi
imeanza kutoa kamba ambazo ni
moja ya pembejeo muhimu kwa
wakulima wa mwani ikiwa ni se-
hemu ya kuwawezesha wakulima
hao kwa kuwapunguzia sechemuya
gharama za uzalishaji ili baadaye
waweze kusimama wenyewe,”
alisema Dk. Tamatamah.

Pia, alisema kama wakulima
watalima vizuri katika kamba moja
ya mita kumi katika bamvua nne

" (miezi miwili), wanaweza kupata

kati ya kilo 810, na kamba hizo
walizopewa zinaweza kutumika
lwa mwaka mzima. Lengo la wiz-

wakulima wa mwani maeneo yote
Tanzania Bara.

Kwa mujibu wa Dk. Tamatamah,
ipo changamoto ya soko la mwani
hasa kwenye bei kwani kwa sasa
asilimia 90 ya mwani inauzwa nje
ikiwa ghafi na ni asilimia 10 tu ndio
inayotumika hapa nchini.

“Hivyo wizara kwa sasa inawa-
hamasisha wakulima kujiunga
katika vikundi na kuwaunganisha
na taasisi za kifedha ili waweze
kukopesheka na waweze kuanzi-
sha viwanda vidogo vya kuchakata
mwani ili kuuongezea thamani.
Hii itasaidia kupunguza kiasi cha
asilimia ya mwani inayokwenda
nje ya nchi ikiwa ghafi na kusaidia
kuongeza ajira,” alisema.

Aidha, Tamatamah alisema zao
la mwani linazo faida kubwa ikiwa
ni pamoja na kuongeza kipato ka-
tika jamii za maeneo ya pwani hasa
kwa kinamama, inaondoa umas-
kini lakini pia linaingiza fedha za
kigeni. .
wa mwani,

apatiwa vipande 700,000 vya kamﬁvf ,_

Mbimbisa Omary, alimshukuny K,
tibu Mkuu kwa kuwaletea vitende,
kazi kwa ajili ya kilimo cha mwanj,

Mbimbisa alisema kilimo chy
mwani  kinawasaidia mambg

-mengi ikiwa ni pamoja na kuwaso-

mesha watoto, kununua chakula
pamoja na ujenzi wa nyumba.

Jaka Farahani, mkulima wa
mwani, alisema changamoto ya
masoko inawasumbua sana hasa
pale wanunuzi wanaowategemea
wasiponunua, hivyc alilomba wiz
ara kuwasaidia kutatua chang-
moto hiyo.

Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji
Viumbe Maji (WMUV), Dk. Nazael
Madalla, alisema wizara kupita
idara yake inaendelea kuhamasi
sha kampuni kuendelea kuchukua
leseni kwa ajili ya kununua mwan
na mpaka sasa zipo kampuni 7
Lengo la kuwa na kampuni Mg
ni kuongeza ushindani hivyo kam
puni zinahamasishwa kujisajili ﬂ}
zitambulike na ziweze kufanya bi-
ashara ya mwani.

ara ni kusambaza kamba hizi kwa
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UFUGAJI BORA WA SAMAKI KATIKA BWAWA
|

Ufugall wa samakiz ni shughuli ya kuwaweka na kuwi
Katika bwawa kwa kanuni za ufugajl bora wa samaki I w
watakapohitajika kwa ajiti ya chakula au biashara.

Aunza samakl
apatikane pale l

Kanunl za ufugall bora wa samakl:
khuchagua eneo bora linalofaa kuchiml
kupima na huchimba bwawa kwa nammi galithl
kujaza maji yasiyo na madhara katika bwawa 1a kufupla
kupandikiza samahi kwenye bwvawa na huwatunza vizurl
hutunza bwawa lixiharibike kwa mmomanyaho att Mgy Bt
Kuviia samaki bwvawanl muda wa kafanya hivye unapowadla
kwtayarisha na kuhifadhf samaki kwa namna Inn¥nlﬂﬂ

Kkuuza samakl na kutunza kumbukumbu 22 whaghuli zole

2 bwawa la samiki

N N

Athar za kutofuata kanunl za ufugaji bora

Kuchagua enca linalofaa

Kutofuata kanuni hil, matokeo yake ni kuchimba pwawa mahali ambapo
halitadumu, kwa kuingiliwa na mafuriko au kukosa chanzo cha maji ya kujaza
bwawa,

Kupima na kuchimbwa bwawa kwa usahihi
Matokeo yake ni kuchimba bwawa visivyo na kutofikia kikamilifu kwa lengo
1a ufugaji samaki

Kujaza maji yasiyokuwa na madhara .
Kutofuata kanuni hii, matokea yake ni kupata hasara kwa samaki kudhurika

na kushindwa kufikia lengo.

Kupandikiza samaki na kuwatunza
Kutofuta kanuni hii, matokeo yake ni samaki kudhurika na kufa kwa kukosa

matunzo.

Kutunza bwawa lisiharibike:
Kwenda kinyume na kanuni hii, matokeo yake ni bwawa kubomoka na

kuchafuka kutokana na magugu na takataka.
v

Kuuza samaki na kutunza kumbukumbu:
Kutofuata kanuni hii, matokeo yake ni kupata hasara ya kukosa mapato na
Kutojua hasara na faida ya shughuli iliyofanyika.

Vifaa
a. Zana za kufyekea na kuchimbia kama panga, jembe, chepe na toroli
b. Zana za kupimia kama kamba, futikamba, mambo na nyundo,
¢. Zana za kulengeneza wigo kama nguzo, fito, misumari na waya
d. Chanzo cha maji ya uhakika na yasiyo na madhara kwa samaki
* e. Samaki wadogo wa kupandikizwa katika bwawa
f. Vifaa vya kubebea samaki wa kupandikizwa katika bwawa
g- Zana za kufulia samaki kama nyavu, ndoano na mitumbwi

Enco linalofaa kuchimba bwawa la kufugia samaki

1) Pawe lambarare penye udongo wa mfinyanzi

2) Pasiwe bongeni panapoathiriwa na mafuriko nyakati za mvua
3) Pasiwe na miti mikubwa wala mawe makubwa

) Pawe karibu na nyumbani kwa urahisi kwa urahisi wa huduma na ulinzi

Hatua za ufugaji bora wa samaki
) Baada ya kupata enco Jinalofaa kuchimba bwawa, tuande zana za
tufyeken na kuchimbia, chanzo cha maji na mahali pa kupata samaki wa
ufuga
b) Tusafishe enco fa kuchimba bwawa kwa kufyeka vichaka vya miti na
nyasi ndefu, kung'oa visifi na mizizi yote na kutupa nje ya enca na
kufukia mashimo ya visiki vilivyochimbuliwa
) Tupime enco la kuchimba bwawa, kisha tuchime bwawa, kisha tuchimbe
bwawa kwa kufuata ushauri na maelekezo ya mtaalamu wa ufugaji wa
samaki
-d) Tuinue tuta la kingo za bwawa kiasi cha kutosha kisha tupande nyasi
katika tuta lote kuzunguka bwawa, ili kuzuia mmomonyoko wa udongo

wohemit za valnglzia na kutolea maji bwaveini.
D, Chunguza na dhibith wanyama kima vile kenge, n
i wengineo warnaokola samaki
L Hakikinha uzio kazunguba envo a bwawa ni imara il kuzula wanyama
ya wanadamu kuturmla majl ya bwawa kvra buoga, kunyvia na kuchwza
- ndant yake,

yoka, bube na vyura

Jinsi ya kuvuna na kuhifadhl wamaki

Baada ya bupundua kwamba samaki ni wakubwa wa Vutosha kuturniva kvra
chakula unaweza kuwavua kiasi unachohitaji kwa ndoana, vavu via mbkono au
kimia kttegerneana na ukubwa na kina cha bwawa. ¥ama bwawa ni kubvia na
fina Fina kilefu zana kama mitumbwi au maboti zinaweza Vutumika, Yua samaki
wa kutosha mahitaji tu, hifadihni wengine kidogo kea matumizi ya baadaye kwa
ukausha kwa jua, moto, moshi, jokofu au kuwapaka chumvi na kuwaanika.

Ni bora samaki usiowahitaji ukavaacha waendelee kuishi bwawani
2 muda mwingine, kuliko kuwas ua na kuwatoa majin wakafa na kuoza

mpak
unufaishe kwa kutohifadhiwa vizuri.

wasik

Kumbukumbu za ufugaji wa samaki

Uwekaji wa kumbukumbu kwa shughuli yoyate inayofanywa ni muhimu

il kuweza kutathimini shughuli hiyo. Hivyo, kwa ufugaji wa samaki ni lazima
kumbukumbu 72 kuanzia matayarisho mpaka mwisho wa ufugaji wa samaki
zihifadhiwe ili kubaini mapato na matumizi na gharama nyingjne. Pia zitagaidia
kujua faida na hasara ya kifedha kama ufugaji unafanywa kwa ajili ya biashara.

Mfano wa Kumbukumbu ya ufugaji wa samaki:

idadi faida

mauzo

\ 58000 l 280004'
Uvuzi wa samaki kwa nyavu:

Namna za kuwategea na kuwanasa samaki zipo nyingi lakin katika somo hili
tutajifunza jinsi ya kuvua samaki kwa kutumia nyavu. Uvuvi hufanyika baharini,

ziwani, bwawani na hata mitond.

Tarche ya

gharama
kuvuna

Tarche ya
ku pandiklza

vyakula :
10000 I 30-11-2011 ‘ 5000

Vifaa: i

{a) Vyombovya kusafiria

()  Nyavu kamili za matundu yanayokubalika kisheria
()  Karabai kama uvuvi unafanyika usiku

(d) Visuvya kusafishia samaki

(¢)  Chambo cha kuvutia samaki

() Vyombovya kuhifadhia samaki

Jinsi ya kuvua samaki kwa nyavu

1, Uvuvi kwa nyavu za kutega

Nyavu za kutega ni kama vile jarife ambapo nyavu hutengwa zikininginia
majini kusubiri samaki wanase.

2. Uvuvi wa nyavu za kitanda

Nyavu za kitanda ni uvuvi ambapo wavuvi hutupa nyavu baharini
ili kuwatanda samaki na kuwavua. Nyavu hizi zinakuwa duara ambala
huwazingira samaki wakashindwa kutoroka na kuvuliwa.

3. Uvuzi wa nyavu wa kuzingira

Wavuzi hingia katika dau wakiwa na nyavu za kuvulia, chambo, karabai na
vyomba vya kuhifidhia samaki na kuelekea sehemu ya uvuvi. Mtumbwi mdogo
hufungwa kwa kamba nyuma ya dau lililobeba wavuvi ili ukokotwe. Wakifika
eneo la uvuvi taa huwashwa na kuachwa iwake kwa kiasi cha nusu saa hivi.
Samaki huvutiwa na mwanga wa taa na hapao huanza kuvua.

4. Uvuvi kwa nyavu za kukokota

Nyavu za kukokota huwa zinakokotwa na dau au chombo cha kuvulia kwa
ma:_;afa fulani atika enco lenye samaki lililokusudiwa huku chombo kikiwa
katika mwendo mdogo na nyavu zikivutwa kidogokidogo kuelckea chomboni.

wakati wa mvua na upepo

¢) Tuweke chujio mahali mfereji unapoingilia bwawani, &i lichuje na lizuie
uchafu usiohitajika kuingia bwawani

B Weka schemu ya kutolea maji bwawani ili kupunguza maji bwatva
linapojan na lisifurike wakati wa mvua samaki wakatoka

g} Jaza maji katika bwawa na kuliacha bila hupandikiza samaki kwa ruda
wa wiki moja g

Jinsi ya kutunza bwawa la kufugia samaki

A Kagua futa la bwawa kila mara hasa wakati wa mvua, kama kuna
uharibifu wowale katika kuta za tuta ushughalikive haraka

B. - Ziba whemu ailizomomonyoka udonge na panda nyasi mahali ambapo

| Myes uliwp.mdwa zimekufa au kuondoka na rmmamonyoko, P

€. Kagua na ondoa uchafu unaoziba kwenye chekeche 7a chijlo katika

i Kuhifadhi samaki

!

1 Baada ya samaki kuvuliwa na kuletwa nchi kavu, watahifadhiwa kwa namna
kadhaa ambazo mazingira ya wavuzi hao yataruhusu.

t Samaki wanaweza kuhifadhiwa wakakaa muda mrefu bila kuharibika kwa

! kuSﬂndiﬁhwa katika majokolu, kupakwa chumvi na kuanikwa juani, kwa
i kuwabanika kwa moto au kuwakausha kwa mozhi :

Ni vyema samaki wanaohifadhiwa kwa chumwi, jua, moto au mashl
wakachanwa na kukunjuliwa ili chumvi, joto na moshi viingie ndani ya nyama
i yasamaki kwa urahisi. Samaki wanaohifadhiwa kwa kupasuliwa kutiwa chumvi
1 na kuanikwa juani hiutwa ng'onda. Baada ya kukauka vizuri, ng'ona wanaweza
% kukaa bila kuharibika kwa mwaka mzima nd wakafaa kwa chakula.
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